Tin Tức

Máy hàn cáp quang là gì? Toàn tập về máy hàn quang

Máy hàn cáp quang là gì?

Máy hàn cáp quang là một thiết bị chuyên dụng, dùng để nối hai sợi cáp quang bị đứt lại với nhau. Vì sợi quang là sợi thủy tinh cho nên để có thể hàn 2 sợi lại được với nhau, 2 sợi thủy tinh phải được nung chảy ở nhiệt độ trên 1000 độ C. Để làm được điều này, máy sử dụng 2 điện cực để phóng hồ quang giữa 2 điện cực núng chảy 2 đầu sợi quang và hàn chúng lại với nhau. 

 

máy hàn cáp quang

 

Thông thường trên thị trường hiện nay có các loại sợi như SM(ITU-T G.652&G.657) / MM(ITU-T G.651) / DS(ITU-T G.653) / NZDS(ITU-T G.655). Máy hàn quang phải đảm bảo tương thích và hàn được các loại sợi trên. Một số máy hàn sợi quang đời cũ, thường gặp khó khăn khi hàn 2 loại sợi khác nhau (ví dụ hàn sợi G652 với sợi G657), tuy nhiên các  máy tiên tiến hiện tại có thể giải quyết khó khăn này.

++++ Tham khảo thêm: Máy hàn sợi quang nhanh nhất thế giới

 

Phân loại máy hàn cáp quang?

Có nhiều cách để phân loại máy hàn quang, tuy nhiên về cơ bản ta có thể phân loại các dòng máy như sau:

  • Chia theo công nghệ hàn
    • - Công nghệ căn chỉnh lõi (Core Alignment): Đây là công nghệ tiên tiến nhất hiện nay. Máy sẽ thực hiện việc căn chỉnh để cho lõi của 2 sợi thằng hàng trước khi thực hiện việc hàn nối. Sợi được hàn theo công nghệ này có độ suy hao thấp hơn nhiều so với Công nghệ căn chỉnh lớp phủ. Một số dòng máy căn chỉnh lõi hiện nay như: Comway C6, Comway C10, Fujikura 70s, Fitel S178, Inno View 7, Sumitomo Z1C
    • - Công nghệ căn chỉnh lớp phủ (Cladding Alignment): Công nghệ này áp dụng trên các máy công nghệ cũ, thay vì căn chỉnh cho 2 lõi thẳng hàng, máy căn chỉnh 2 lớp phủ của sợi sau đó hàn. 
  • Chia theo ứng dụng
    • - Máy dùng cho sản xuất
    • - Máy dùng cho hàn cáp trục
    • - Máy dùng cho hàn cáp FTTx, GPON

++++ Tìm hiểu bài viết: So sánh công nghệ căn chỉnh lõi và căn chỉnh vỏ

 

Nguyên lý hoạt động của máy hàn cáp quang?

Máy hàn quang hoạt động theo nguyên lý phóng hồ quang điện ở nhiệt độ cao để nung chảy 2 đầu sợi quang và hàn chúng lại với nhau. Để làm được điều này, máy phải sử công nghệ phức tạp và chính xác để có thể căn chỉnh 2 sợi đặt thật thẳng hàng trước khi hàn. Ngoài ra, sợi quang trước khi hàn phải được cắt vuông góc 90 độ bằng dao cắt chính xác, sao cho góc cắt không lệch quá 0.5 độ.

 

Cấu tạo của máy hàn cáp quang?

Tùy từng dòng máy, tùy thiết kế của từng hãng mà máy có thiết kế khác nhau. Tuy nhiên, thông thường, máy hàn quang có cấu tạo gồm các bộ phân chính sau:

  • - Khối phóng hồ quang: gồm 2 cặp điện cực, mạch tạo cao áp
  • - Khối nung: Gồm bộ nung ống co nhiệt, được thiết kế chuyển dụng, với nhiệt độ nung từ 150 ~ 250 độ C
  • - Hệ thống thấu kính: Đây là một trong những bộ phân cực kì quan trọng của máy, nó giúp quan sát, phóng to sợi, và truyền thông tin vị trí sợi đến cho hệ thống căn chỉnh.
  • - Hệ thống căn chỉnh: Sau khi nhận được các thông tin về vị trí của sợi từ hệ thống thấu kính, máy thực hiện việc căn chỉnh vị trí sợi sao cho thẳng hàng. Hệ thống này bao gồm nhiều motor bước, tự động điều chỉnh

 

Phụ kiện máy hàn sợi quang bao gồm những gì?

Thông thường một máy bao gồm các phụ kiện sau:

  • - Pin theo máy, có thể có pin dự phòng
  • - Adapter sạc pin
  • - Dao cắt sợi quang
  • - Kìm tuốt sợi quang
  • - Kìm tuốt cáp
  • - Cặp điện cực dự phòng
  • - Khay làm mát
  • - lọ đựng cồn
  • - Thùng đựng
  • - Dây đeo
  • - Cáp nguồn, cáp usb, cáp sạc pin

 

phụ kiện máy hàn quang

Có những hãng sản xuất máy hàn cáp quang nào

Hiện nay trên thị trường đang có khá nhiều hãng sản xuất máy hàn cáp quang, điển hình có thể kể đến như:

  • - Máy xuất xứ Mỹ: Comway
  • - Máy xuất xứ Nhật: Fujikura, Sumitomo, Fitel
  • - Máy xuất xứ Hàn Quốc: Ilsintech, Inno
  • - Máy Trung Quốc: Skycom, Eloik

++++ Tham khảo: Máy hàn quang Comway USA

 

Các dòng máy đến từ thị trường Mỹ với ưu điểm như tốc độ hàn nhanh, độ chính xác cao, máy bền tỉ lệ gặp sự cố ít, dễ sử dụng. Các máy từ thị trường Nhật Bản với ưu điểm thân thiện với người sử dụng. Máy hàn Quốc, chất lượng chấp nhận được, giá tốt. Máy Trung Quốc giá thành rẻ.

 

Máy hàn cáp quang nào tốt? Cách chọn máy hàn quang?

Để có thể chọn được máy tốt, cần theo rất nhiều tiêu chí đánh giá. Một máy hàn quang được xác định là tốt nếu nó đáp ứng các tiêu chí về suy hao mối hàn, công nghệ sử dụng, độ bền máy, chế độ bảo hành, hậu mãi, tần suất gặp lỗi. Trên thị trường hiện nay, Comway và Fujikura vẫn đang dẫn đầu về chất lượng.

++++ Tham khảo bài viết: Kinh nghiệm chọn máy hàn quang

 

Máy hàn cáp quang dùng cho sợi đơn mode hay sợi đa mode?

Các loại máy ngày nay thông thường sẽ hàn được cả sợi đơn mode và đa mode. Các loại sợi mà máy có thể hàn được bao gồm: SM(ITU-T G.652&G.657) / MM(ITU-T G.651) / DS(ITU-T G.653) / NZDS(ITU-T G.655)

 

Suy hao mối hàn quang bao nhiêu là chấp nhận được?

Một mối hàn theo công bố của nhà sản xuất có suy hao khoảng 0.02dB ~ 0.04dB. Trong thực tế thi công, một mối hàn suy hao <0.2 dB là có thể chấp nhận được. 

 

Hướng dẫn sử dụng máy hàn cáp quang?

Cách sử dụng máy hàn quang rất đơn giản. Bạn cần chuẩn bị bộ dụng cụ thi công bao gồm: Dao cắt chính xác, kìm tuôt sợi, ống co nhiệt, cồn vệ sinh, giấy lau.

Bước đầu tiên cần làm là tách vỏ cáp quang, tuốt sao cho chỉ còn lại sợi quang trần, khoảng cách tuốt từ >30mm. Luồn ống co nhiệt vào sợi, tiêp tục sử dụng giấy mềm tẩm cồn lau sạch bụi bẩn trên sợi. Sau đó sử dụng dao cắt chính xác để cắt sao cho còn lại đoạn sợi quang trần từ 10mm ~ 20mm. 

Đặt sợi đã cắt vào rãnh chữ V, đặt sao cho không quá giao điểm giữa 2 điện cực, đóng nắp máy và tiến hành quá trình hàn nối. Sau khi hàn tiến hành nung ống co nhiệt và hoàn tất việc hàn nối.

++++ Tham khảo bài viết: hướng dẫn chi tiết hàn cáp quang

 

Pin máy dùng được bao lâu?

Các hãng sẽ sản xuất pin với dung lượng khác nhau, thông thường pin máy có dung lượng đủ để hàn cho 150 ~ 200 mối hàn + co nhiệt. Một số máy có pin dung lượng lên tới trên 300 mối hàn + co nhiệt. 

 

Có thay được pin và màn hình, điện cực máy hàn cáp quang được không?

Thông thường các đại lý sẽ cung cấp cả phụ kiện thay thế như điện cực, pin, adapter, màn hình và các phụ kiện khác. Bạn có thể liên hệ trực tiếp đại lý chính hãng để mua phụ kiện thay thế. Chú ý không được sử dụng phụ kiện trôi nổi, rất dễ gây hư hại cho máy.

 

Khi nào cần thay điện cực?

Thông thường điện cực máy có tuổi thọ từ 3000 đến 5000 lần phóng, sau thời gian trên, kim phóng sẽ bị oxy hóa, mối hàn lúc này sẽ có suy hao cao, không đảm bảo chất lượng, lúc này bạn cần thay mới điện cực chính hãng.

++++ Tham khảo bài viết: hướng dẫn thay thế điện cực máy hàn quang

 

Máy hàn cáp quang giá bao nhiêu? Mua máy hàn cáp quang giá rẻ ở đâu?

Hiện nay trên thị trường đang phổ biến khá nhiệu loại với giá thành cũng tương đối khác nhau, và chia thành 3 phân khúc chính:

  • - Các dòng cao cấp, đến từ các nhà sản xuất của Mỹ, Nhật như: Comway hay Fujikura với mức giá trên dưới 5000 USD.
  • - Thấp hơn chút là các dòng máy của Hàn Quốc với mức giá khoảng 3500 USD
  • - Các dòng máy hàn quang giá rẻ sản xuất tại Trung Quốc với chi phí bỏ ra chỉ khoảng 2500 USD

++++ Mời bạn tham khảo bài viết: Bảng giá máy hàn cáp quang mới nhất 2017

 

 

Nếu bạn có bất kì thắc mắc nào liên quan đến máy hàn cáp quang, vui lòng liên hệ chúng tôi để được tư vấn: 

Công ty Cổ phần Thiết bị và dịch vụ Công nghệ T&M

Địa chỉ: Tầng 8, Tòa nhà Sannam, Số 78 Duy Tân, Phường Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại: 024 3927 3666   Hotline: 096.2255.690